waa VOA Washington oo idinla jiraa. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naitwa Patrick Nduimana, mimi ni Mkamiti Kivayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, tarehe 22 Machi mwaka huu wa 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na kati ikiwemo redio Citizen nchini Kenya na redio Free Africa RFA inayosikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile, tunapatikana kupitia mtandao wetu VOASwahili.com. Katika ripoti zetu leo, wakati ulimwengu unaadhimisha siku ya maji, huduma ya maji bado ni changamoto kubwa katika maeneo ya vijijini nchini Tanzania kwa maji. Kwingineko bunge la Ethiopia leo lilikiondoa chama cha waasi cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, katika orodha rasmi ya makundi ya kigaidi. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limehimiza rais wa Uganda Yoweri Museveni hii leo kukataa muswada mkali dhidi ya wapenzi wa jinsia moja uliopitishwa na bunge na kuonya kuwa ni shambulio kubwa dhidi ya watu wa LGBTQ. Wabunge wa Uganda walipitisha haraka mswada huo Jumanne jioni, wakiagiza adhabu kali kwa yeyote anayehusika na, na vitendo vya mapenzi ya jinsia moja. Mapenzi ya jinsia moja tayari ni kinyume cha sheria katika taifa hilo la kiconservative la Afrika Mashariki, na haikubainika mara moja ni adhabu gani mpya zilizokubaliwa. Sheria hii yenye utata inawaweka watu kwenye hatia, wale ambao wanahamasisha mapenzi jinsi ya jinsia moja. Mkurugenzi wa Amnesty mashariki na kusini mwa Afrika, Tigere Chaguta, alieleza wabunge walirekebisha sehemu ya rasimu ya awali ya sheria, na wote waliunga mkono mswada huo isipokuwa mtu mmoja. Bunge la Ethiopia leo ilikiondoa chama cha waasi cha Tigray Peoples Liberation Front, TPLF, katika orodha rasmi ya makundi ya kigaidi, hatua muhimu katika mchakato wa amani kufuatia mzozo wa miaka miwili huko kaskazini mwa nchi hiyo. Ujumbe wa bunge kwenye ukurasa wa Facebook unaeleza kwamba uamuzi wa kuondoa TPLF kama kundi la kigaidi umepita kwa kura nyingi. Ujumbe umesema hatua hiyo itaimarisha makubaliano ya amani ya Novemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili kati ya TPLF na serikali kuu. Ilielezwa wakati wa majadiliano ya rasimu ya uamuzi kwamba kuondoa jina la kigaidi la TPLF ni muhimu kuzingatia makubaliano ya amani yaliyofanyika kati ya serikali kuu na TPLF, ambayo wakati mmoja ilikuwa chama kikuu cha kisiasa nchini Ethiopia. Iliteuliwa rasmi kuwa kundi la kigaidi hapo Mei mwaka 2021 miezi sita baada ya vita kuzuka nchini humo. Maafisa wa Ukraini wamesema Jumatano kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani droni ya Rusia usiku wa kuamkia Jumatano liliua watu wasiopungua watatu katika mkoa wa Kiev. Kitengo cha huduma ya dharura cha serikali kimesema shambulizi hilo lilipiga shule huko Rishif, karibu kilomita 60 kusini mwa mji mkuu na kuharibu majengo mawili ya wanafunzi na jengo la elimu. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alitweet leo Jumatano kwamba mashambulizi ya Russia usiku wa kuamkia Jumatano yalijumuisha ndege ishirini zisizo na rubani za Iran pamoja na makombora. Zelensky alisema, la wakati mtu anaposikia neno amani huko Moscow, basi kuna amri nyingine hutolewa kwa mashambulizi kama hayo ya uhalifu. Kiongozi huyo wa Ukraine amesema mafanikio ya vikosi vyake yanakaribia kuleta amani, huku akitoa wito wa umoja wa kimataifa na kufuata vikwazo vinavyoilenga Russia jeshi la Niger limesema wanajeshi wake wamewaua takriban wanajihadi ishirini na na kuwakamata wengine themanini na watatu katika operesheni dhidi ya wanamgambo kwenye mpaka wake na Nigeria. Aida Isa anaesoma ripoti zaidi. Vikosi vinavyoungwa mkono na jeshi la anga viliwashambulia wanajihadi ambao wamekuwa wakitumia msitu wa Matari nchini Nigeria kama kituo chao cha mashambulizi huko nchini Niger. Jeshi la Niger lilisema katika taarifa iliyoonekana na AFP leo Jumatano, takriban magaidi 20 waliuawa na washukiwa 83 wa kundi la Boko Haram wakikamatwa, taarifa hiyo ilisema, na kuongeza kwamba waliokamatwa walikabidhiwa kwa mamlaka ya Nigeria. Operesheni hiyo ilifanywa kuanzia Machi 13 hadi 19 na wanajeshi wa Niger katika kikosi kazi cha pamoja cha kimataifa na muungano wa kijeshi wa miaka saba wa nchi nne unaolenga kuwafurusha wanajihadi katika eneo la Ziwa Chad, ilisema taarifa hiyo. Boko Haram ilianzisha kampeni ya umwagaji damu kaskazini mashariki mwa Nigeria mwaka elfu mbili na tisa ambapo iliua zaidi ya watu takriban elfu arobaini na kusababisha watu karibu milioni mbili kukimbia makazi yao kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa lakini kundi hilo liligawanyika mwaka elfu mbili na kumi na sita, na kuzaa kundi pinzani liitwalo ISWAP e ambalo sasa ndilo lenye nguvu zaidi katika mzozo huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Shambulizi la angani la Israel lilipiga uwanja wa ndege wa Alepo nchini Siria hii leo na kusababisha uharibifu, wizara ya ulinzi imesema bila kutaja idadi ya vifo katika shambulizi la pili la aina hiyo dhidi ya kituo hicho mwezi huu. Uwanja wa ndege huo katika mji wa pili kwa ukubwa huko Siria umekuwa njia muhimu kwa safari za ndege za misaada tangu tetemeko la ardhi la Februari 6 lilipoharibu maeneo ya kusini mashariki mwa Uturuki na nchi jirani ya Siria. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo alisema sheria mpya isiyopendwa ambayo inaongeza umri wa kustaafu ni muhimu na itaanza kutekelezwa mwishoni mwa mwaka huu. Unadhani ninafurahia kufanya mageuzi haya? Macron alisema katika mahojiano ya nadra ya televisheni, lakini hakuna njia nyingine ya kusawazisha suala hili. Mageuzi haya ni muhimu. Hadi serikali iliposukuma mswada wa pensheni bila kupigiwa kura. Maandamano ya kupinga mswada unaosukuma umri wa kustaafu kwa miaka miwili zaidi hadi miaka sitini na minne yalikuwa yamekusanya umati mkubwa wa watu nchini Ufaransa. Habari kuu leo inatupeleka huko Tanzania ambapo uh, bado changamoto ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama imeendelea kuwa ni kikwazo cha maendeleo kwa wananchi wanaoishi pembezoni mwa miji. Sababu inayotajwa ni kuwa serikali haitilii maanani upatikanaji wa maji katika maeneo ya vijijini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia ripoti ifuatayo. Huduma ya upatikanaji wa maji imekuwa ni changamoto inayowakabili wananchi kwa miaka mingi, haswa wakinamama wanaoishi vijijini ambao hutembea umbali mrefu kutafuta huduma hiyo, huku ukame ikiwa ni neno linalozungumzwa na watawala kuchangia kuongezeka ukubwa tatizo hilo. Wakati huo huo, serikali ipo kwenye utekelezaji wa malengo kufikia asilimia 85 ya upatikanaji wa maji safi vijijini na asilimia 95 mijini ifikapo mwaka 2025 bado katika mamlaka za maji mijini na vijijini zinakabiliwa na changamoto mbalimbali zinazochangia kwa kiasi kikubwa ukosefu wa maji katika kaya, suala ambalo wananchi wanaiona serikali bado haijaamua kuyafikisha maji vijijini na kuwasaidia wanawake wanaotumia muda mrefu wa kutafuta huduma hiyo. Ruga Kishomi, mkazi wa Manza Bei, anasema kama serikali itaamua sawi na mikakati kwamba tupate maji tutapata. Maana maji ni zigi, pale tulewa zigi, maji anatembea mpaka ororo arafiki na huku vijijini atafiki, wanawake wanaangaika kutafuta maji, mara ingine kama kuna mabwawa mtu aende huko pengine labda mpaka apate ndoo mbili moja basi. Licha ya wingi wa rasilimali zilizopo nchini, lakini bado serikali inakwama kumaliza tatizo hili la maji kwa wananchi wake ambao baadhi hupata maji kwa mgao, huku wengine wakitegemea vyanzo asili visivyo salama, hasa vijijini. Mmoja wa wananchi alijitambulisha kwa jina la Sofia Onesimo, mkazi wa kijiji cha Tanganyika mkoani Tanga, amesema maji yamekuwa yakikatika mara kwa mara na inaporudi ni usiku, muda ambao wameshalala, ila wanapoletewa bili inakuja kubwa isiyolingana matumizi yaliyotumika kwa mwezi mwezi mzima umetumia maji angalau hata galoni hata ishirini hata kumi hazifike, lakini bili unajikuta umebandikiwa, unaletewa bili ya shilingi elfu kumi na tano elfu ishirini kwa wewe mtu wa hali ya chini, lakini kwa wastani maji yakitoka ni machafu. Hata hivyo, changamoto hii inayoendelea kuwakabili wananchi inatazamwa kuchangiwa na baadhi ya viongozi wa juu waliopewa zamana katika mamlaka za maji kutokuwa waadilifu, huku wengi wao wakifanya kazi kwa mazoea, suala ambalo Wizara ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira kutakiwa kuacha tabia ya kupokea ripoti ya wakurugenzi wa mamlaka hizo, badala yake washuke chini kupokea maoni ya wafanyakazi ambao mara nyingi wamekuwa wakiwekwa pembeni pindi miradi inapokaguliwa, kama anavyosema Juma Msimbe, mmoja wafanya wa wafanyakazi wa mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira jijini Tanga. Waziri wa Maji Maweso asiishie tu kupokea ripoti za miradi mbalimbali ya maji ya hapa nchini, vilevile vile pia awe na utaratibu wa kuonana na watumishini ngazi ya chini ili kuweza kupata maoni yao licha ya kiwango cha wa maji kuongezeka kwa mujibu wa wizara ya maji kutoka asilimia sabini na moja nukta moja hadi sabini na saba kwa vijijini na mijini kutoka asilimia themanini na nne hadi themanini na nane bado wananchi wanaitaka serikali kutekeleza ahadi za maji walizoziweka ili kuondolea kero hiyo. Amri, Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Tukielekea huko Kenya, serikali ya nchi hiyo inasema iko mbioni kufikia kiwango cha maji ya kutosha kwa wote ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini licha ya nchi hiyo kuendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanaendelea kusababisha uhaba wa maji huku kukiwa na ongezeko la mahitaji ya raia wake. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo ripoti kamili. Wakati wakuu wa nchi na serikali mawaziri, washikadau na viongozi wengine wa dunia wakihudhuria mkutano wa kihistoria wa maji wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani wiki hii kufikia lengo la sita la maendeleo endelevu la ajenda ya mwaka 2030 ya Umoja wa Mataifa, kuharakisha upatikanaji rahisi wa maji safi na salama kwa wote. Kenya, ambayo pia inahudhuria mkutano huo, inaeleza kuwa iko mbioni kufikia kiwango cha utoshelevu wa maji kwa wote ifikapo mwaka 2030, licha ya kuendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi, ambayo yanaendelea kusababisha uhaba wa maji huku kukiwa na ongezeko la mahitaji ya raia wake. Serikali ya rais William Ruto, wakati wa maadhimisho ya siku ya maji duniani yaliyofanyika jimbo la Samburu chini ya maudhui ya siku ya kuongeza kasi ya mabadiliko katika sekta ya maji, inaeleza kuwa mgogoro wa maji unayoikumba nchi si suala la serikali pekee, bali ni jukumu la kila mtu kuchukua hatua za matumizi bora ya maji na, na kudhibiti rasilimali za maji kwa manufaa ya taifa. Katibu wa kudumu wa wizara hiyo, Daktari Kiprono Rono, ameeleza Wizara ya maji inaeleza kuwa sekta ya maji iko katika hatari kubwa ya athari mbaya zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi, ambapo mifumo ya ikolojia yenye afya imeathirika vibaya na mabadiliko hayo ya tabia nchi, ikijumuisha tofauti za viwango vya joto na mvua isiyotabirika na kusababisha kushuka kwa ubora na wingi wa rasilimali za maji kwa taifa. Licha ya Kenya kuwa mojawapo wa nchi zilizoorodheshwa kuwa na uhaba wa maji yenye ujazo yanayokidhi viwango vya ubora wa kimataifa dhidi ya kiwango cha Umoja wa Mataifa kutokana na kufifia kwa vyanzo vya maji vya kawaida nyumbani, wizara hiyo inaeleza kuwa imebuni mkakati mpana unaojumuisha utekelezaji wa miradi muhimu ambazo zitaunganisha watu laki mbili kwa vyanzo vya maji na mwengine elfu mia tatu hamsini kwenye mifumo bora ya kukinga maji taka kila mwaka. Chini ya mradi huo wa Maji Nyumbani Initiative, serikali ya Rais Ruto inalenga kuunganisha nyumba milioni tano na maji safi na salama, mradi huo ukijumuisha kufikisha maji kwenye shule, kuchimba visima na kukarabati vilivyozoeka, kujenga mabwawa na kupanua mabomba ya maji kwa maeneo mbalimbali ya nchi. Serikali ya Rais Ruto vilevile vile imezindua kampeni ya upandaji miti ili kuinua kiwango cha ukuzaji wa miti hadi bilioni 15, ikiwa ni asilimia 50 ifikapo mwaka 2032. Enok Kiminta, mtaalamu wa maji nchini Kenya, anaeleza kuwa panastahili kuwapo na juhudi pana kuwezesha uhifadhi na upatikanaji wa maji ya kutosha kwa umma hivi kwamba hata hakuna maji inatirika. Tunajua ya kwamba Kenya kwa miaka tatu imepita, imekuwa na ukame mkali, mito imekauka, mpaka saa hii groundwater imerudi chini, yale maziwa tuko nayo imerudi chini. Kwa hivyo hata ukiangalia hiyo maji ambayo tuko nayo sasa yanachafuka sana. Kwa hivyo, lazima kama nchi tujue na tujiulize na tukae chini na tupange hela ya kutosha ya kwenda kuhifadhi rasilimali za maji ili tuweze kuendelea kupatia wananchi maji ya kutosha na utafiti wa Afrobarometa unaonyesha kuwa kwa wastani katika nchi 28 za Afrika, asilimia uh, 77 ya wananchi wanasema hawana maji safi ya kutosha kwa matumizi ya nyumbani. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Wizara ya afya ya Tanzania imethibitisha kuwa watu watano wamefariki kutokana na mlipuko wa virusi vya mabo karibu na mpaka wa nchi hiyo na Uganda. Virusi hivyo husababisha homa kali na ni hatari zaidi kuliko virusi vya Ebola. Bmj Muridhi anaisoma ripoti ya Charles Combe kutoka huko Dar es Salaam. Waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu anasema mlipuko ambao awali ulitajwa kuwa wa ajabu na hatari katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Kagera ulisababishwa na virusi vya Marburg. Mwalimu alitangaza katika mkutano na waandishi wa habari kwamba serikali inazidisha juhudi za kudhibiti virusi hivyo, ikiwa ni pamoja na kuwasiliana na waliotangamana na walioambukizwa na virusi hivyo. Alisema kati ya watu watano waliofariki kutokana na virusi hivyo wiki iliyopita, wanne wanatoka familia moja. Kifo cha tano kilikuwa cha mhudumu wa afya. Jumla ya watu waliothibitika kuwa na ugonjwa huu hapa nchini ni nane na kati yao vifo ni vitano. Wagonjwa watatu wanaendelea na matibabu katika vituo vya kutolea huduma za afya vilivyoandaliwa mkoani Kagera. Kabla ya sasa, Tanzania haikuwa imewahi kurekodi kisa hata kimoja cha Marburg, virusi ambavyo shirika la afya ulimwenguni linasema vina kiwango cha juu cha vifo hata kufikia asilimia 88. Na vifo vya wiki iliyopita mwanzoni vilishukiwa kuwa Ebola, virusi vinavyohusiana na Marburg ambavyo WHO inasema vina wastani wa asilimia 50 ya vifo, ingawa vinaambukiza kwa haraka zaidi. Marburg na Ebola zina dalili zinazofanana kama vile homa kali, maumivu makali ya kichwa na kutokwa na damu. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Mashindiso, Moeti alisema Jumanne kwamba maafisa wake wanafanya kazi na Tanzania kukomesha kuenea kwa virusi hivyo. Mwakilishi wa WHO Tanzania Zablon Yoti aliambia mkutano huo wa Jumanne kwamba umma unapaswa kutulia wakati ugonjwa huo ukishughulikiwa. WHO inasema Marburg pia imepatikana nchini Angola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya na Afrika Kusini, na inaenezwa kutoka kwa popo hadi kwa watu kisha kusambazwa kupitia majimaji ya mwili. Ulitambuliwa kwa mara ya kwanza kama ugonjwa baada ya mlipuko kutokana na maabara mnamo mwaka wa 1967 katika mji wa Marburg na Frankfurt, Ujerumani, na pia katika mji wa Belgrade nchini Serbia. Ripoti ya WHO mwaka jana ilisema kwamba Tanzania iko katika hatari kubwa ya milipuko ya magonjwa ya kuambukiza. Peter Bujari anaongoza Health Promotion Tanzania, kikundi cha wanaharakati kinachosimamia maswala ya afya na udhibiti wa magonjwa. Ugonjwa huu kuua kwa haraka, vituo vyetu vya afya e, pamoja na hospitali mara nyingi vinakuwa na upungufu na, na kwa hivyo hiyo ni changamoto kubwa. Wizara ya afya ya Tanzania inatoa elimu kuhusu virusi vya Marburg, ikijumuisha jinsi ya kujilinda na kutoa nambari za simu za kuripoti visa vyovyote vinavyoshukiwa. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Katika makala ya afya tunaelekea huko Dodoma nchini Tanzania na kuangazia kuhusu vyombo vya plastiki ambavyo hutumiwa mara nyingi e, zaidi na wateja katika baa na migahawa, ambapo kwa kawaida matumizi yake ni kutumiwa mara moja na kutupwa, lakini hilo halifanyiki kabisa, hali ambayo inaweza kusababisha maradhi ya saratani miongoni e, mwa wale wanaotumia vyombo hivyo. Kwa mujibu wa Daktari Juma Swed, ambaye ni afisa lishe katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma, matumizi ya muda mrefu ya vyombo vya plastiki mmoja wa watumiaji wa vyombo hivi vya plastiki ni Dismas Chayo, mkazi wa mjini Dodoma, ambaye amekuwa akitumia glasi ya plastiki anapokwenda kwenye mgahawa anapotaka kunywa soda yake. Lakini chombo hicho cha plastiki anapokitumia kinakuwa tayari kimeshatumiwa mara kadhaa na wanywaji wengine, na hivyo inasadikiwa huenda kinaiweka afya yake katika hatari. Chombo hiki kinaonekana kimeshatumika, lakini kimefanyia usafi na kimerudi kwenye ubora wake. Binafsi sioni mashaka ya kuendelea kukitumia sababu kimeshafanyia usafi tayari. Mazoea ya kurudia kutumia vyombo vya plastiki vilivyokwisha tumika ambavyo matumizi yake ni ya mara moja na kutupa yameanza kushamiri katika maeneo mbalimbali ya umma kama vile baa na migahawa hapa Tanzania, hali inayowagopesha baadhi ya wataalamu wa sayansi kutokana na uwezekano wa baadhi ya watumiaji wa vyombo hivyo weza kupata saratani hapo baadaye. Dkt Juma Swedi ni afisa lishe mkoa wa Dodoma, anaelezea athari na madhara ya kutumia vyombo vya plastiki ambavyo vimekwisha tumika mara kadhaa. kama matumizi ya vyombo vya plastiki kwa muda mrefu, na matumizi ya vyombo vya plastiki kuwekea vitu vya moto pia, kwa muda ambao sio mfupi sana, muda wa kawaida, inaweza kuwa miezi mitatu sita, ikiwa anatumia kuwekea vitu vya moto kwa muda huo ambao sio mrefu sana wala sio mfupi sana, inaenda kusababisha endocrine disruption. Sasa hii endocrine disruption magonjwa kama inategemea a ana shida wzmzaetanaata. Kuna baadhi ba ya ya wanasayansi kutoka nchi zilizoendelea wanadai kwamba vyombo vya plastiki vikiwekwa kwenye jua miale ya jua inasababisha vitu vilivyo kwenye plastiki kuyeyuka ndani ya maji, na kisha kemikali zinazotumika kutengeneza vyombo vya plastiki hufyonzwa na kimiminika au maji ya kunywa ya mtu, na hivyo kuweza kusababisha saratani. Kio kama anaweza ukapata mtoto labda kwenye moyo kuna kuna shimo, anakuwa na shida ya moyo. Hii ni moja kati ya hivi hivimo, imetokana na shida hii. Unaweza ukapata mtoto labda akawa na, na zito tunasema na delayed milestone kwa sababu hii hii ya kuwa sindomi ukuaji wake wa kikawaida mtotoa ifia miezi sita si ndio, eh? Awe, mwaka ndio anaanza kukaa. Kwa mujibu wa kituo cha kupambana na magonjwa nchini Marekani cha US Center for Disease Control, CDC katika utafiti wake wa mwaka 2004 kinadai kuwa vyombo vya plastiki vina kemikali iitwa bisphenola au BPA kwa kifupi, inayoambukiza saratani ya matiti kwa wanawake na inaweza kusababisha upungufu wa nguvu za kiume au kuathiri mfumo wa homoni za kike. Lakini kwa mjibu wa Dr Swedi, utafiti anaofuatilia haubainishi aina ya ina saratani inayoweza kusababishwa na matumizi ya muda mrefu ya vyombo hivyo. Hii tafiti hawajataja moja kwa moja kwamba kansa ya matiti, lakini kwa kuwa amesema ni huenda kansa ya matiti ikawa ni moja kati ya vitu vinavyosababisha, kwa sababu inategemea na hiyo imetokea wapi. Kama itatokea kwenye kwenye hizo homoni zilioko kwenye matiti, itatokea kwenye matiti. Kama itatokea kwenye utumbo mdogo, itatokea mule mule. Kupungua kwa nguvu za kiume inaweza ikawa ni moja wapi, lakini sikuzungumzia sana kwenye nguvu za kiume. Inaweza pia ikasababisha mtu labda, inaweza ukawa na nguvu za kiume lakini usipate mtoto. Alizungumzia hivyo kama, lakini pia wakazungumzia kitu kingine kwamba huenda wakapata mtoto, lakini mtoto akaempata akawa na ana shida, kama nilivyokuambia, inaweza mtoto akawa ni sindomiki Kufuatia kuibuka tabia ya kurudia vyombo vilivyokwisha tumika vya kunywea vinywaji ambavyo matumizi yake ni ya mara moja, Dkt Paul Julius Mageni, ambaye ni mkuu wa idara ya afya kinga katika hospitali ya rufaa ya Dodoma, ametoa ushauri ufuatao kwa wakazi na wafanyabiashara wa Dodoma. Kwa hivi vifaa ambavyo vinatakiwa kutumika mara moja na kutupwa, ni vyema basi au watoa huduma kwamba kifaa kinapochombo kinapotumika mara moja, kama ni disposable basi kina kinatupwa, kisirudiwe tena kutumika. Lakini ushauri wangu mwingine kwa sisi watumiaji, yaani sisi wateja tunaoenda kwenye labda kwenye migahawa au kwenye baa. Eh, vile vyombo ambavyo tunaviona kwamba hivi ni vyombo ambavyo vinatakiwa kutumika mara moja na kutupwa, basi kinapoletwa kile ambacho kimeshatumika tusikubali kukitumia. Wafanyabiashara pia wana kazi ya kuwalinda wateja wao, wazingatie zile kanuni za msingi, zile kanuni za afya, kuona kwa kwamba kama ni chombo ambacho kinatakiwa kutumika mara moja, basi kitumike mara moja teni wakitupe. Baadhi ya nchi kama vile Rwanda na Ufaransa tayari zimeshapiga marufuku bidhaa za plastiki, vikiwemo vikombe, chupa na sahani kwa madai kwamba vyombo hivyo si salama kwa viumbe hai na huchangia kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliokwisha tolewa unaobainisha namna vyombo vya plastiki vinaweza kuathiri miili yetu, lakini kwa mujibu wa baadhi ya wataalamu wa afya, wanadai kwamba madhara yake huweza kuonekana baada ya kipindi kirefu. Bryson Bichwa, Sauti ya Amerika, Dodoma. Huu ndio mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Ndwimana, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. Tarehe ishirini na mbili Machi ni siku ya maji duniani inayoangazia umuhimu wa maji safi, usafi wa mazingira na haja ya usimamizi endelevu wa rasilimali za maji safi. Kauli mbiu ya mwaka huu, kuharakisha mabadiliko ya kutatua mzozo wa maji na usafi wa mazingira duniani, inasisitiza ukweli kwamba wakati unakwenda katika lengo la sita la maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Katika ujumbe wake hivi karibuni, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema dunia ipo katika hali mbaya sana kufikia lengo letu la maji na usafi wa mazingira kwa wote ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mabilioni ya watu bado hawana maji salama na vyoo. Kwa hakika, leo karibu robo ya wakazi duniani hawana huduma za maji ya kunywa zinazosimamiwa kwa usalama. Kulingana na ripoti ya hali ya maji ya kunywa ya Shirika la Afya Ulimwenguni, hilo linamaanisha kwamba zaidi ya watu milioni mbili ulimwenguni kote hawana maji safi ya kunywa au vyoo vinavyofaa. Kuharibika kwa mzunguko wote wa maji kunadhoofisha maendeleo katika masuala yote makubwa ya kimataifa kutoka kwenye afya hadi njaa, usawa wa kijinsia hadi ajira, elimu hadi viwanda, majanga hadi amani Ilisema shirika la afya duniani Oktoba iliyopita. Ukweli ni kwamba uwekezaji katika usalama wa maji, usafi wa mazingira na usafi kwa jumla ni muhimu kwa maendeleo katika karibu nyanja zote za maendeleo ya kimataifa. Hata hivyo, katika ngazi ya msingi zaidi, hii si tu kuhusu maendeleo; ni suala la kuokoa na kuboresha maisha. Kila mwaka karibu watu laki nane thelathini elfu hufa kutokana na magonjwa ya kuhara yanayohusiana na maji. Wengi ikiwa sio wengi ni watoto chini ya umri wa miaka mitano. Kwa upatikanaji wa uhakika wa maji salama na usafi wa mazingira, karibu vifo hivi vyote vingeweza kuzuiwa. Kwa upande wake, Marekani mwezi Oktoba ilitamka mkakati wake wa maji duniani kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka wa fedha wa 2023 ikifanya kazi kupitia shirika la maendeleo la kimataifa la Marekani, serikali ya Marekani iliteua nchi ishirini na mbili zilizopewa kipaumbele cha juu kama lengo kuu la kujenga ulimwengu salama wa maji. Huku ukiwa na changamoto zinazoendelea, Marekani inatarajia kufikia lengo lake la miaka mitano la kuhakikisha moja kwa moja kuwa watu milioni ishirini na mbili wanapata huduma ya maji na watu wengine wanapata huduma ya maji safi ya mazingira yao, nusu yake watu ambao hawajawahi kupata huduma hizi. Ulimwengu wetu umeunganika zaidi na unategemeana kuliko hapo awali, makamu wa rais Kamala Harris alisema. Uhaba wa maji ni tatizo la kimataifa na lazima likabiliwe na suluhu ya kimataifa. Hiyo ilikuwa taarifa inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani.