Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu tarehe kumi na sita Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu, ikiwemo Voice of Africa Korogwe huko Tanzania, Plus 255 Global Radio ya Dar es Salaam Tanzania, Radio Muungano Ocha huko DRC, Radio Rulale Kanya Bayonga huko DRC, Sauti ya Mwananchi huko Nakuru nchini Kenya, na Radio UBC ya nchini Uganda, kati ya nyinginezo. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, makamu rais wa Kenya William Ruto amteua Rigathi Gachagua kama mgombea mwenza kwenye uchaguzi wa rais mwezi Agosti. Je, hii ina maana gani kwa muungano wao wa Kenya Kwanza? maana muhimu chi ya kwanza ni kwamba e, Ruto anajaribu e, kuhakikisha kwa kwamba uungwaji mkono wake kwenye eneo la mlima Kenya utaendelea kuwa thabiti. Na katika taarifa nyingine ni kwamba bunge la Somalia limemchagua tena rais wa zamani Hassan Sheikh Muhammud kufuatia upigaji kura uliofanyika Jumapili mjini Mogadishu. ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, namkaribisha la mwenzangu Mkamidi Kibayasi akusomea habari za dunia. Somalia limemchagua tena rais wa zamani Hassan Sheikh Mohamud kufuatia upigaji kura uliofanyika Jumapili mjini Mogadishu. Upigaji kura huo ulifanyika katika uwanja wa ndege wa Mogadishu uliokuwa na ulinzi mkali, huku wanajeshi wa Umoja wa Afrika wakilinda hema la afisioni ambalo lilikuwa ni sehemu ya kupigia kura katika kikao cha pamoja cha mabaraza mawili ya bunge yenye wajumbe mia tatu ishirini na wanane waliopigia kura wagombea thelathini na sita wa urais katika duru tatu. Mohamud alimshinda rais aliyekuwa madarakani Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu kama Farmajo katika duru tatu za upigaji kura. Hassan Sheikh Mohamud alikuwa rais kati ya Agosti mwaka elfu mbili kumi na mbili na Februari mwaka elfu mbili kumi na saba Rais wa Senegal Macky Sall alitoa wito Jumapili kuundwa kwa wakala wa ukadiriaji wa mikopo barani Afrika akisema kuwa hali ya kiholela sana ya mfumo wa tathmini ya mashirika ya kimataifa ilifanya iwe ni gharama kubwa kwa nchi za kiafrika kukopa katika masoko ya kimataifa. Sal, ambaye kwa sasa ni mkuu wa umoja wa Afrika, aliambia redio binafsi ya RFM kwamba kuna haja, kutokana na dhuluma, wakati mwingine viwango holela vinavyotolewa na mashirika ya kimataifa ni vyema kuwa na chombo cha Afrika nzima. Matamshi yake yalikuwa katika mkesha wa kongamano la kiuchumi la Dakar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lililoandaliwa na wachumi wa Afrika. Katika mwaka elfu mbili na ishirini wakati uchumi kote ulipokuwa umedorora kutokana na janga la COVID 19, uchumi wa nchi za Kiafrika kumi na nane kati ya thelathini na mbili zilirekodiwa kwa angalau moja ya mashirika makubwa ambayo yaliona viwango vyao vimeshuka, alisema. Hiyo ilimaanisha kuwa asilimia hamsini na sita ya nchi za Kiafrika zilishuhudia viwango vyao vya mikopo vikishuka ikilinganishwa na asilimia thelathini na moja ya nchi duniani kote katika kipindi kama hicho, Sal alisema. Mtu mmoja ameuawa Jumaapili katika shambulizi la risasi kwenye kanisa katika mji mdogo la Laguna Woods, kusini mwa jimbo la California nchini Marekani, maafisa wamesema, huku akiongeza wa kwamba mshukiwa wa shambulizi hilo amekamatwa. Patrick Ndwimana anaisoma taarifa zaidi. Ni shambulio la pili linalolenga watu wengi kufanyika mwishoni mwa juma hapa Marekani. Katika mji wa Buffalo, jimbo la New York, Jumamosi, kijana mzungu mwenye umri wa miaka kumi na minane alifyatua risasi ndani ya duka katika mtaa unaokaliwa na wamarekani wengi weusi na kuwa watu kumi na kujeruhi wengine watatu katika shambulio lilioelezewa na maafisa wa eneo hilo kama shambulio la kibaguzi Kitengo cha masuala ya dharura kimepokea simu kuhusu shambulio ndani ya kanisa ya Geneva Presbyterian majira ya saa saba na dakika ishirini na sita mchana. Watu wanne wamejeruhiwa vibaya, huku mmoja akipata majeraha madogo. Ofisi ya kiongozi wa kaunti ya Orange katika jimbo la California imesema kwenye Twitter waathirika wote walikuwa watu wazima na walipelekwa hospitali. Ofisi hiyo imeongeza na kusema kwamba mtu mmoja alifariki katika eneo la tukio. Laguna Woods ni mji wa kusini mwa California wenye takriban wakazi elfu kumi na sita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Misri Mustafa Madbouly alitangaza Jumapili msururu wa ubinafsishaji uliopangwa wa makampuni yanayomilikiwa na serikali huko Cairo, ikikabiliana na mzozo wa kiuchumi na mfumuko wa bei kwa karibu asilimia kumi na tano kufuatia miaka kadhaa ya shutuma kwa makampuni yanayomilikiwa na serikali huzima uwekezaji binafsi. Serikali ilitangaza mpango zaidi ya mara mbili wa hisa za sekta binafsi katika uchumi. Madbouly alitangaza mipango kwa makampuni kumi yanayomilikiwa na, na serikali na makampuni mawili yanayomilikiwa na jeshi kuwekwa kwenye orodha ya soko la hisa baadaye mwaka huu. Makampuni mawili mapya yanayojumuisha bandari saba kubwa na hoteli za kiwango cha juu Misri pia zitaorodheshwa kwenye soko la hisa aliwaambia waandishi wa habari. Kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano, serikali inatarajia kuona mchango wa sekta binafsi katika uwekezaji unakuwa hadi asilimia sitini na tano kutoka asilimia thelathini hivi leo. Rais Abdel Fatah Al Sisi mwezi uliopita alitangaza mipango ya kuongeza msaada wake kwa sekta binafsi katika mpango unaolenga kuvutia dola bilioni kumi kila mwaka katika kipindi cha miaka minne ijayo. Finland ilitangaza rasmi Jumaapili kwamba inakusudia kuomba uanachama katika muungano wa kijeshi wa magharibi wa NATO ikipuuza onyo la rais wa Rusia Vladimir Putin kwamba hatua hiyo itaathiri vibaya uhusiano wa amani kati ya nchi hizo jirani. Rais sauli Niinisto na waziri mkuu sana Marin walitangaza azma ya wanachama wa NATO katika ikulu ya rais huko Helsinki. Hii ni siku ya kihistoria, Niinisto alisema, enzi mpya inaanza. Tangazo la Finland kwamba inataka kuingia katika muungano wa kijeshi unaotawaliwa na Marekani wenye wanachama thelathini ulioundwa baada ya vita vya pili vya dunia, ulitarajiwa kufuatia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine hapo Februari ishirini na nne na kuendelea kwa mashambulizi jirani na Finland upande wa magharibi. Sweden pia inatarajiwa kutaka kuingia katika muungano huo na kumaliza karne mbili za kutojiunga na ushirika huo. Chama kinachotawala nchini Sweden siku ya Jumapili kiliondoa upinzani wake wa kujiunga na NATO. Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington, D. C. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kuhusu siasa za Kenya. Makamu Rais wa Kenya William Ruto amemteua Rigathi Gachagua kama mgombea mwenza kwenye uchaguzi wa rais ambao utafanyika mapema mwezi Agosti mwaka huu. Nimezungumza na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za Kenya, na nimeanza kwa kumuuliza uteuzi wa Gachagua una maana gani kwa muungano ujulikanao kama Kenya Kwanza? Una maana uh, kwa njia mbili. Maana muhimu hi ya kwanza ni kwamba uh, Ruto anajaribu kuhakikisha kwa kwamba uungwaji mkono wake kwenye eneo la mlima Kenya utaendelea kuwa thabiti, atapata pata eh, zile kura alinuia kuzipata, na pia cha pili ni kwamba huyu mwanasiasa Rigathi Gashagwa E, ana uzoefu sana wa siasa za Mlima Kenya. Yeye ndiye alikuwa msaidizi mkuu wa Uhuru Kenyatta kwa muda miaka ya nyuma, na pia anatokea eneo la Madhira, eneo ambapo e, rais wa tatu yani Mwai Kibaki, Uhuru Kenyatta na Jomo Kenyatta wametokea. Kwa hivyo ana uzoefu sana wa kisiasa ya kieneo na pia E, ataweza kuweka pamoja zile kura za kutoka Mlima Kenya. E, unadhani kutakuwa na mgawanyiko e, katika muungano huo kwa kuwateua wengine ambao majina mm-hmm, yao yalikuwa yanatarajiwa au yanatajwa, mfano Profesa Kithure Kindiki ambaye wengi walikuwa wanasema angeteuliwa kwenye nafasi hiyo? Nafikiria utaweza kuleta mgawanyiko maanake kwa mchakato wowote au kinyang'anyiro chochote Eh, kilichopo eh, huwa kuna wale wanashinda na wale wameshindwa, lakini sifikirii Daktari Kindike kuondoka au kukataa kujihusisha na Ndugu Geshagwa eh, kuteuliwa. Sifikirii itazama ile meli ya Kenya Kwanza, maanake hana pengine pa kwenda eh, hawezi kurudi Azimio, kule kuna wanasiasa ambao tiari washateuliwa kwa hivyo itabidi abaki, na pia kumalizia, lazima nisisitize hapa ya kwamba Kithure Kindiki ni kama amekasirishwa, maanake ni kama eh, wafuasi wengi wa wa wa Kenya Kwanza ni kama walikuwa wanamtaka mbele ya Gashagwa, lakini nafikiria bwana Ruto amepiga eh, hesabu hivi na kusema eh, Rigathi Gashagwa kutoka eneo la mlima Kenya anaweza kumletea kura zaidi kuliko eh, daktari Kindiki anayetoka mlima um, Kenya lakini eneo ya wameru kule na hesabu zao ni ndogo kidogo kuliko eneo uh, kubwa hili la uh, madhira na mlima um, Kenya kwa ujumla. Kwa hivyo pia nafikiria ni suala la kisiasa eh, kuweza kupanga hesabu za kura kwa niaba ya au uh, uh, Naibu Rais William Ruto. Ni Professor David Monda akiongea na Sauti ya Amerika kutoka jiji la New York hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamidi Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani iko tayari kuyaondoa makundi matano yenye msimamo mkali ambayo yote yanaaminika kuwa hayafanyi harakati zao na kutolewa katika orodha yake ya taasisi za kigaidi za kigeni yakijumuisha kadhaa yaliyowahi kutoa tishio kubwa na kuua mamia kama siyo maelfu ya watu kote Asia, Ulaya na Mashariki ya Kati ingawa vikundi hivyo havifanyi kazi. Uamuzi huo ni nyeti wa kisiasa kwa utawala wa Biden na nchi ambapo mashirika hayo yalifanya kazi na yanaweza kukosolewa na waathirika pamoja na familia zao ambazo bado zinakabiliwa na machungu ya kupoteza wapendwa wao. Mashirika hayo ni pamoja na kundi linalotaka kujitenga la Baski ETA, dhehebu la kijapani la Aum Shinrikyo kundi la kiyahudi lenye itikadi kali Kahane Kach na makundi mawili ya kiislamu ambayo yamekuwa yakifanya harakati zao huko Israel, mamlaka ya Wapalestina pamoja na nchini Misri. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ililiarifu bunge siku ya Ijumaa kuhusu hatua wa hizo ambazo zinakuja wakati kuna mjadala unaozidi kuleta mgawanyiko, lakini hauhusiani na Washington na kwingineko kuhusu iwapo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kijeshi la Iran linafaa au linaweza kuondolewa kisheria katika orodha ya Marekani kama sehemu za kuokoa mapatano ya nyuklia ya Iran yanayodorora. Mali ilisema Jumapili kwamba inajiondoa kutoka kwenye kikosi cha Afrika Magharibi kinachopigana na wanajihadi kupinga kukataliwa kwake kama mkuu wa kundi la kikanda la G5 ambalo pia linajumuisha Mauritania, Chad, Burkina Faso na Niger. Serikali ya Mali inaamua kujiondoa kutoka kwa vyombo na makundi yote ya G5 Sahel ikiwemo jeshi la pamoja la kupambana na wanajihadi, ilisema taarifa. G5 Sahel iliundwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kikosi chake cha kupambana na jihadi kilizinduliwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Kongamano la wakuu wa nchi za G5 Sahel lilipangwa kufanyika Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mjini Bamako, lilitarajiwa kuadhimisha mwanzo wa urais wa Mali wa G5, lakini takriban miezi minne baada ya mamlaka kuashiria hivyo mkutano huu bado haujafanyika, ilisema taarifa hiyo. Bamako inapinga vikali hoja nchi wanachama wa G5 ambayo inaendeleza hali ya ndani ya kisiasa ya kitaifa kukataa urais wa mali wa G5 Sahel, ilisema taarifa hiyo bila kuitaja nchi yeyote. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Matangazo haya yanasikika vyema huko Bunagana kupitia Redio Racom. Mashirika ya kiraia yanamwomba rais wa DRC Felix Tshisekedi kuwateua viongozi bora kwenye uongozi wa vyombo vya usalama ili amani na usalama uimarishwe nchini humo. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Siku chache baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kulaumu vyombo vya usalama kushiriki katika ukosefu wa usalama wa taifa lake la Kongo DRC, hasa eneo lake la mashariki, mashirika mbalimbali mbali na baadhi ya wananchi waomba rais kuepuka malalamiko, bali kuchukulia hatua kali kwa wahusika. Amani Kasike Etienne ni kutoka mashirika ya kirahia akiwa mjini Beni, Kivu Kaskazini. Weka uchi ya jeshi nje ama ya polisi, si mambo si vizuri, hatuone hiyo vizuri, kwa sababu yeye anakuwa na mamlaka yote, yeye hana kusema atachongea jeshi kwa mtu fulani ama tachongea polisi kwa mtu fulani, yeye kuna mamlaka yote ya kufanya ili mambo itembee kama kawaida. Vijana wa Lucha kwa upande wao, wakielezea huzuni wao kuhusiana na hali ya usalama mashariki mwa Kongo na rais kushindwa kuchukulia hatua baadhi ya maofisa wa jeshi ama wa polisi wanaoshutumiwa kuhusika na uhalifu ama kushirikiana na makundi ya waasi. Fabrice Mlohali: tunahuzunika sana kuona kama yeye anajua chanjo lakini hapendi kuleta suluhisho kusema kama uh, saa zimoya anasahau naye kama ni nani ndani ya hii nji na anasahau kazi yake. Ni huzuni sana kuona watu wataendelea kukufa na wanaendelea kukufa, japokuwa kuko mtu mwenye yeye anajua chanzo mbio mbio na anaweza pata suluhisho mbiombio sana, kufatana na mambo ambayo amesema hapa. siku ambazo zimepita, jeshi la Kongo kwa upande wake limesema halija ama haliwezi kushirikiana na makundi ya waasi ambayo yatwangana nayo kila siku akisema Gio Menjike, msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini. Raia wa kabila la mbilikimu wakielezea wasiwasi wao. Samuel Mbone ni mmoja wa viongozi wa kabila la Wambuti, kwa jina lingine mbilikimu, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kwa sasa Wambuti wako hatarini kupitia hali mbaya na ngumu ya maisha, mashariki mwa Kongo, wilayani Ruchuru, Beni, Kivu Kaskazini pamoja na sehemu moja ya Ituri ambako watu wamekuwa wakishuhudia mauaji ya kila mara. Wakati mapigano imekuwa sisi ni kuondoka, tunaenda, hatutarudi hapo, hatutarudi nafasi kwenye vita iko ni kuenda kwenye tutakutana usalama tunabakia pale. Kabila hilo limesema kuwa katika baadhi ya wilaya na vijiji wanalazimika kuiba chakula kupata kwa Unaona, tulitoka kwenye pori lakini hatuna kwa, kwa kugusa juu na si tukule, hatuna shamba, hatuna chochote, tuko vile tu, ni kuishi tu tukizunguruka tu mumigini ovyoovyo. Tukifika mshamba, unaona mwindi imekomala, we hauna kwa kuilima, unakosa ufanye nini? Nikigusa kumwindi ya watu, wananipata wananipiga, wananiua vile. Sasa kwa nini na nyinyi kama wamvute mnaiba chakula ya watu kuliko kulima? Tutalima kushamba ya watu. Shamba hakuna. Shamba hakuna kabisa. Lakini shamba ikakuwa tutalima. Shamba hakuna. Osel Malivika kumekucha Afrika Ruchuru. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti zaidi ni kwamba ukame sio jambo geni katika pembe ya Afrika, lakini wataalamu wanasema rekodi ya kuteketeza mimea na kuua mifugo kote Ethiopia, Kenya na Somalia imebainisha kuongezeka kwa ukame kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Nchini Ethiopia, shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP aliwalishi tu walioathirika, bali pia linafanya kazi kusaidia jamii zinazostahimili ukame kwa muda mrefu. Linda Giftash anaripoti kutoka Gode nchini Ethiopia na Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Hao Abdi amepitia misimu mingi ya ukame katika miaka sabini ya maisha yake, lakini hadi sasa anasema hajawahi kuona uhaba wa mvua katika misimu minne mfululizo. Wole anasema ameona tofauti kubwa. Katika miaka ya awali, anasema watu walikuwa wakiona mvua nyingi na mifugo ikizalisha maziwa kwa wingi. Kuna tofauti kubwa kubwa, anasema. WFP inasaidia kijiji chake siyo tu kunusurika na mzozo huo, lakini kufanya tena ukarabati kwa muda mrefu. Wanachimba mashimo yenye upana wa mita moja na nusu duara kwenye udongo usio na maji ili kuchota maji yanayotiririka wakati mvua inaponyesha, ili nyasi zikue vizuri na kulisha mifugo yao iliyonusurika. Usaidizi katika siku za mbele unahitajika sana. Wanasayansi wanasema mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo chanzo cha hali hiyo mbaya inayojitokeza mara kwa mara. Abubakar Salih Babiker anafanya kazi kwenye shirika la kimataifa la utabiri wa hali ya hewa nchini Ethiopia. Hali ya hewa katika eneo hili inachochewa na kile kinachotokea katika bahari jirani. Kuna tafiti ambazo zinaonyesha kuwa hii ndio sehemu yenye joto zaidi duniani ya mfumo wa bahari ya kitropiki kwa hivyo joto limeongezeka kwa kasi katika miaka mia moja iliyopita, na ongezeko hili la joto, kama nilivyosema, linahusishwa na ukame wa msimu wa mwezi Machi na Juni. Hali hiyo inasababisha pia mafuriko, mvua inaponyesha tena. Matukio haya siyo tu mifano ya mabadiliko ya hali ya hewa, lakini ukosefu wa usawa. Haptamu Adam ni mtaalamu wa sera za hali ya hewa mjini Adisababa. Ukilinganisha upande wa uzalishaji wa gesi chafu, mchango wetu kwenye mabadiliko ya hali ya hewa hauwezi kulinganishwa, kwa sababu gesi chafu huzalishwa na nchi tajiri. Nchi maskini kama Ethiopia hazina fedha za kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Shirika la kimataifa la utabiri wa hali ya hewa linakadiria kuwa eneo la kusini mwa jangwa la Sahara linahitaji dola bilioni 50 kila mwaka kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Bila pesa hizo, idadi ya watu waliokoseshwa makazi yao, wanaohitaji msaada itazidi kuongezeka. Ali Hussein anafanya kazi na shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula katika eneo la Somali. We need to build the Tunahitaji kubuni mazingira yanayostahimili athari za mabadiliko ya hali ya hewa, na katika njia hiyo tutazingatia zaidi shughuli za kupanda nyasi na kulifanya eneo hilo la jangwa kuwa ardhi ya kijani katika siku zijazo, ambayo inaweza kuwa na mafanikio zaidi kwa jamii na pia na mifugo. Miradi hiyo kwenye eneo la Somali imeonyesha mafanikio na inaweza kuigwa ili kusaidia watu wengi zaidi. Ibrahim Kurbal Farah ni mzee wa kijiji ambacho ardhi yake iliboreshwa kwa ujenzi wa njia ambayo inapitisha vyema maji na mito. Anasema umepata faida nyingi, sasa wanaweza kulima na kutumia nyasi kulisha mifugo na vilevile vile kwa nyumba zao. Anasema wanatumia maji hayo kwa kunywa na hasa kwa mifugo yao, ingawa kukabiliana na hali hiyo ni muhimu kwa afya na maisha ya jamii. Wanasayansi wa hali ya hewa wanaonya kuwa kupunguza uzalishaji wa gesi chafu bado ni kipaumbele katika kuziwia hali mbaya zaidi katika siku zijazo. Katika makala ya jamii na maendeleo, wafanyakazi wa kigeni huko Misri wanawashauri wenzao kutoficha taarifa zinazohusu mazingira yao ya kazi nchini humo, sawasawa sawa, iwe kwenye balozi zao au hata kwenye vikundi vyao mbalimbali mbali, ikitajwa kwamba kufanya hivyo husaidia swala la upatikanaji wa ajira, lakini pia ni sehemu ya kulinda usalama wao. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kama ijulikanavyo na wengi, ni kwamba swala la kwenda kufanya kazi nje ya nchi huchochewa zaidi na moja kati ya sababu kuu hizi mbili: ima ni kutokana na ulipaji wa ile kazi husika au ubora wa maisha ukilinganisha na nchi anayotoka mtafutaji lakini pia inabaki kuwa suala la maarifa ziada kunako eneo la kazi, hasa katika nchi ya kigeni, ni manufaa tosha katika uzoefu wa maisha sawasawa, sawa iwe kujifunza lugha mpya au hata mitindo ya kimaisha walio nayo wenyeji wako. Misri ni moja mataifa ya Kiarabu ambayo kwa muda mrefu yamekuwa yakiendelea kupokea wafanyakazi wa kigeni na taaluma zao tofauti-tofauti. Na linapokuja suala la usalama kwa ujumla ni kama ilivyo katika mataifa mengineyo duniani, huhitajia zaidi ushirikiano uliopo kati ya mfanyakazi na mamlaka za serikali. Nikizungumza na watanzania waliopo hapa, Profesa Twaha Kizuki kutoka katika chuo kikuu cha Cairo akilielezea hili, anaona pia ni sehemu katika kujifungulia milango ya ajira. Kama mtu unaishi kisheria na unapata sheria, sidhani kama kuna ubaya wa kwenda kutoa taarifa zako ubalozini, ili hata kama wewe mwenyewe ukipata tatizo pia iwe rahisi Eh, jinsi uh, um, na, gani serikali atakusaidia kwa maana habari za Mtanzania anaishi hapa Cairo ziko balozini, kwamba anafanya nini anafanya kazi gani na ana taaluma gani, nitawasana kwamba habari hizo, eh, moja kwa moja zipo kule serikalini Tanzania. Mfano um, mdogo itokee kwamba serikali ya ya Misri imehitaji mhadhiri katika lugha ya Kiswahili, eh, ikawasiliana na serikali serikali ya ya Tanzania, kama tunavyojua kwamba mawasiliano yanatokea kupitia wizara ya mambo ya nje wizara ya mambo ya nje Wanaweza wakasiliana na ubalozi bwana, kuna tumepewa ombi fulani fulani fulani, je, huko kuna mtu basi? Ubalozi wa Tanzania wataangalia kuna mtu ambaye ana uwezo huo na anaweza anaweza akapokea kazi, baada tena ku, ku, kuanza tena prosesi mpya za kwanza kutafuta mtu huko nyumbani aanze kugharamiwa tena gharama nyingine mpya na mambo kama hayo, na si tu yani, huo ni kama mfano, na mambo mengine pia mengi ambayo mtu anaweza akayafanya mbali na mtu kuacha taarifa zake katika ubalozi wa nchi husika. Mary Macha naye anaona pia kuna umuhimu watu wakafahamishana walau kwa uchache namna yalivyo mazingira ya kikazi. Ni ni nzuri kabisa watu wakafahamu, unafanya kazi wapi, unatoka lini, mii umemisi nyumbani, au siku mbili tatu watu hawajakuona huko, hewani au haupo nyumbani, katika mazingira ambayo hawajayazoea. Ni dhahiri kwa kwamba kuishi nje ya nchi hasa kikazi ni jambo linalohitajia sana kuongeza ujuzi wa namna ya kuwasiliana na watu, ingawa inaweza kuwa ni vigumu wakati mwingine kutokana na hali za mtu mwenyewe, sawasawa ivyo, ni uvivu au kuwa na haya iliyopitiliza, na wakati mwingine ni mtu mwenyewe kutopendelea kuongea na watu. Ukijitahidi kuibadili menendo hii walau kwa uchache na kuanza kujumuika na ufanya kazi au hata kwa kujiunga kwenye vikundi vya mitandao ya kijamii inaweza kusaidia kwa namna moja au nyingine kukuza wigo wa mawasiliano. Violet Nyanda anataja na kuelezea faida zake. Yeah, uh, connection ya kazi na ni kweli kabisa kwenye magrupu ambayo tupo kazi zinatupwa sana humo kwenye magrupu so inakuwa vizuri sana kwa mtu ambaye yupo tu nyumbani anasaidika kwa njia hiyo. Alafu kitu cha pili, yani kujichanganya, hiyo ni silaha ya kwanza unapokuwa uko ugenini, yani tukubali tukatae, kuna matatizo yote, yani kuna matatizo mengine tunayapata, tunahitaji tunahitaji watu na tuna, sio matatizo tu, hata furaha tunahitaji watu. Kwa hiyo kuwa kwenye magrupu, kujichanganya ni kuzuri sana, na usiangalie wewe ni nani, yani unaweza ukapita njiani ukakutana na vitu ambavyo kidogo sio vya kawaida, lakini uki- ukiwaambia ukiripoti uki, uki kwenye grup kwamba jamani, mimi nilikuwa naenda sehemu fulani, lakini mbona driver naona ananipeleka sehemu fulani, na kwa pale pale kuna watu ambao wanajua lugha sasa. Okay, hebu, ama lete nionge naye ama okay, acha tumuulize anakupeleka wapi yuko wapi. Sasa unaona wanakusaidia kwamba hakupotezi, ameamu, ameamua kupita njia fulani uko kosefu. Yani kuna misaada mingi ambayo unaipata kuwa pamoja na watu kujichanganya na watu. Nami hadi hapa kwa leo nikihitimisha, makala ya jamii na maendeleo, kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na Mkamidi Kibayasi. Bunge la Somalia limemchagua tena rais wa zamani Hassan Sheikh Muhammud kufuatia upigaji kura uliofanyika Jumaapili mjini Mogadishu, nchini Somalia. Rais wa Senegal Macky Sall alitoa wito Jumapili kuundwa kwa wakala wa ukadiriaji wa mikopo barani Afrika, akisema kuwa hali ya kiholela sana ya mfumo wa tathmini ya mashirika ya kimataifa ilifanya iwe ni gharama kubwa kwa nchi za kiafrika kukopa katika masoko ya kimataifa. Mtu mmoja ameuawa Jumapili katika shambulizi la risasi kwenye kanisa katika mji mdogo wa Laguna Woods kusini mwa jimbo la California nchini Marekani, maafisa wamesema, huku wakiongeza kwamba mshukiwa wa shambulizi hilo ameshakamatwa. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Mkamili Kibayasi. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia asubuhi njema.