Kuna maneno mawili. Kuna mageuzi ambayo Bashiri apende asipende yataendelea, halafu kuna Bashir uh, kujaribu kujirithi mwenyewe wahivyo, mahuku, meenda, kwa hivyo uh, hayo yanaendelea huku, lakini Bashiri ameenda, na sifikiri kuwa kibaraka atakayeweka pale atashikilia mamlaka Uteuzi wa makamu wa rais ambaye anafanya kazi kwa sasa ni wa mwezi Februari, wakati ambapo maandamano yalikuwa yameanza tayari, ya waandamanaji wakitaka aondoke kwa namna yote vile. Bashir alisikika akisema kwamba mabadiliko nchini Sudan yanaweza tu yakawa ya kijeshi ama yakawa ya, ya mpangilio wa kidemokrasia, lakini si raia kuteka madaraka. Je, anapoondoka katika muktadha wa mpangilio uliowekwa alijua kwamba haya yatanifika na niweke watu kujikinga, ama hakutarajia? Akila binadamu yoyote huwa anaweka mikakati ya kujikinga, na tunaweza kusema kweli aliweka pale kujikinga. Mageuzi sifikiri alifikiria kuwa nguvu za umma zitakuwa vile, mpaka hili wimbi litamtoa, lakini wimbi limefika, na pende asipende yeye na wale vibaraka wake walio karibu uh, watakuja tolea wa mmoja mmoja, na nabasiri hivi kuwa kibaraka aliyemweka pale awe ameweka mikakati au asio ameweka mikakati, naye atatolewa. Mbona na unamuita kibaraka wakati wanajeshi wamesema wameweka mtu wao, wamefanya mapinduzi, wamemkamata, wamemuweka chini ya ulinzi, na jeshi litaongoza miaka miwili na, natumia hilo neno kusema kuwa waweza kutoa mtu kibinafsi lakini, kama mfumo wake ukibaki basi huo mfumo unakuwa unaigiza yule ambaye wanafikiria wametoa. Raia ba katika maandamano yao, kuna mambo waliyotaka yalianza kwamba gharama ya mkate imepanda juu, ikaja gharama ya mafuta, gharama ya maisha, uchumi mbovu, na baadaye wakasema tunataka utawala wa kiraia. Jeshi linaingia, katiba inavunjwa, bunge linavunjwa, Bashiri anawekwa chini ya ulinzi na utawala wa jeshi unaendelea miaka miwili. Haya ndiyo uh, waandamanaji wanataka. Ndio itatuliza hali ya Sudan, itabidi wakutane katikati, uh, wananchi na jeshi. Uh, kuwa kusema kweli, hakuna wakati wowote ambao Sudan imekuwa katika utawala wa kiraia ambao ni utawala wa kiraia wa ukweli. Kunakuwa e, kuna kuwa ni raia, lakini raia wale kuwa nyuma yao kuna jeshi. Kwa hivyo jeshi nalo kulifutilia mbali kabisa haiwezekani. Itabidi eh, matakwa fulani uh, ya umma yakubalike na pia um, mambo yanayohusu jeshi uh, ya itabidi ikubaliwe. Kwa hivyo itakuwa ni nusu bini nusu, mpaka watakapoafikiana vile, uh, mambo yatatukia yapo ambayo yanaweza kuwa tofauti na utawala ambao umekuwa ukiongozwa na mwanajeshi Bashir lakini anaongoza kama raia. Wakijeshi unaokuja utaleta mageuzi gani? Ma, mageuzi hayatakuwa moja kwa moja, lakini vile eh, uh, wanajeshi watakavyoona kuwa kama raia hawaridhiki, itabidi jeshi likubali uh, mengi ya matakwa ya raia, lakini jeshi eh, pia linahitajika pale uh, ili kuweko uh, amani na utangamano. Kwa hivyo utangamano, ndiyo jeshi litashikilia utangamano wakati huu uh, baada ya kushikilia utangamano, ndivyo waone eh, mageuzi yale. Atachukua muda gani? Mbona imekuwa vigumu kwamba wanamweka makamu wa rais wa kwanza ambaye ameteuliwa na Bashiri kuliongoza taifa, lakini wanamweka chini ya mfumo wa kijeshi. Mbona wasingemweka huyu makamu wa rais na waseme endelea kuongoza katika mfumo wa kiraia ukitumia vyombo vya katiba na bunge? Yenyewe inategemea je, ile katiba imeundwa njia gani? Sababu vile, uh, mwandishi fulani alisema katiba nyingi huandikwa kwa damu na nikisema huandikwa kwa wino wa damu, kama ni katiba ndio, na hiyo katiba haikuandikwa kulingana na matakwa ya wananchi, ni kusema kuwa katiba yenyewe ina shida fulani. Kwa hivyo itabidi kuwepo muda kwa mageuzi yale kuwepo na kusema kuwa rais yuko katika ulinzi wa jeshi. Aa, hiyo itabidi tujue, wakisema ulinzi wa jeshi wanamaanisha nini? Je, ni udikteta ama ni kuwa yule ni mwanajeshi mpya? Kwa hivyo kuna matakwa ya jeshi na matakwa ya raia, na itabidi mahali vile nimesema hapo awali, wakutane nusu vinusu. Raia wametangaza kurudi mitaani kuendelea na maandamano kuanzia Jumamosi. Jeshi limekuwa likiwalinda raia wakati maandamano yalikuwa akiendelea, hata polisi walipojaribu kuwatawanya waandamanaji, jeshi liliwalinda raia. Sasa jeshi linashikilia serikali wa kuwalinda raia, ndiye anaongoza raia. Raia wanarudi mitaani, tunatarajia kuona nini ambacho kinaweza katokezea Sudani. Sasa jeshi lina mgawanyiko, na inabidi nikumbushe kuwa kuna wale maafisa wa juu ambao walikuwa karibu na Bashir, wale majemadar na wale mabrigedia na pengine makanali, lakini hawa wengine maluteni kanali na pia maluteni meja wale wote wako pamoja na na nchi. Kwa hiyo kusema jeshi, sio ati kuna muundo mmoja wa jeshi wala kuna mfumo mmoja wa jeshi. Kati ya jeshi kuna mgawanyiko. Hilo jeshi ambalo limegawanyika litaongoza vipi nchi? Je, linaweza likagawanyika zaidi na kuweka nchi katika sehemu mbili? <laughs> la, hicho kizungumkuti. Sasa itategemea, sasa itabidi, sasa ule, umekuwa kama mchezo wa soka Hebu tuangalie mchezo unaendaje baada ya kabla ya kufanya maamuzi, maanake tumeona mpangilio kabla ya mchezo, lakini katikati ya mchezo tutaona mageuzi fulani fulani ambayo yata kutupa mwongozo mzuri, tuweze kuona kina gaubaga ni uh, ile nira au mradi gani uh, unafanyika na ni njia gani nchi ya Sudan inaelekea kando na mapungufu yake kwamba ameondolewa madarakani, ameishikilia ile nchi kwa muda sasa, miaka thelathini, na anatafutwa na mahakama ya ICC, ana changamoto zake binafsi. Je, anapoondoka hatima yake ipo wapi? Omar al Bashir hatima yake ni kuwa, miaka thelathini ametengeneza mfumo. Ukiwa miaka thelathini ni wewe, kuna wewe binafsi na kuna mfumo huo. Mfumo wake hautafutiliwa upesi, itachukua muda kuufuta huo mfumo, na kama Uo mfumo ungali upo utamlinda yeye, kwa hivyo sioni kama ataondoka nchini na sifikiri atafikishwa ICC. Kuna swala pia ambayo linajitokeza kwamba huenda raia wakaendelea na huu msukumo, msukumo wa kutaka utawala wa raia, miaka miwili ile ya jeshi. Je, inaweza ikafika mahali jeshi likaamua kwa urahisi kwamba tuwarejeshee raia? A, jeshi lipende lisipende litarudishia raia kitu nafikiri jeshi linatafuta ni kuwa jeshi lenyewe halijajipanga. Ndani ya jeshi kutakuwa na, na na na wanaosukuma kifua na wanaosukuma wengine, na wana, watakaotolewa na watakaobaki. Mpaka wakati ufikapo ambapo jeshi litakuwa linazungumza kwa sauti moja, ndipo tutajua eh, ni mpangilio gani au mkakati ambao jeshi litachukua mamlaka na kupea raia mamlaka.